ผมจะวัดความเข้มแสงได้อย่างไร

ถาม- ตอบปัญหาเกียวกับ Elec. เช่น ทำวงจรไหนไม่ work, หรือจะให้หาวงจรอะไร post ข้อความทิ้งไว้ได้เลยครับ

Moderator: gang

บุคคลทั่วไป

ผมจะวัดความเข้มแสงได้อย่างไร

โพสต์โดย บุคคลทั่วไป » 03/06/2008 11:26 pm

ผมอยากทราบว่าผมจะสามารถวัดความเข้มแสงได้อย่างไร
มีเซ็นเซอร์อะไรที่ใช้ได้บ้าง

xcite

xcite

โพสต์โดย xcite » 04/06/2008 3:40 pm

LDR ครับ ต่อ Divider กับ R สัก 10 K ระดับแรงดันก็จะแปรผันตามความเข้มของแสง....
หลังจากนั้นก็เอาเข้า A/D ไปคำนวนเป็นระดับความเข้มของแสงครับ.....

รูปภาพ

ย้อนกลับไปยัง