อยากได้วงจร pic controller ที่เชื่อมต่อกับGPS module

ถาม- ตอบปัญหาเกียวกับ Elec. เช่น ทำวงจรไหนไม่ work, หรือจะให้หาวงจรอะไร post ข้อความทิ้งไว้ได้เลยครับ

Moderator: gang

sud-seed

อยากได้วงจร pic controller ที่เชื่อมต่อกับGPS module

โพสต์โดย sud-seed » 06/07/2008 4:50 am

คือกำลังทำงานเกี่ยวกับจีพีเอส แล้วอยากได้วงจรบอร์ดpic controller ที่จะเอามาเป็นตัวคำนวณหาระยะทางจากสัญญาณที่รับมาจากตัว GPS module
ไม่รู้ว่าต้องใช้pic ตัวไหนดี เพราะยังไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับตัวGPS module
ขอข้อมูลหน่อยนะคะหรือแนะนำแล่งข้อมูลก็ได้ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ภาพประจำตัวสมาชิก
Jack
Rookie
Rookie

โพสต์โดย Jack » 06/07/2008 3:51 pm

แนะนำว่าหาบอร์ดรุ่นไหนก็ได้ที่มีพอร์ตสื่อสาร RS232 อยู่ ยิ่งถ้าได้เบอร์ที่มี UART สัก 2 ช่องจะยิ่งดีครับ ช่องหนึ่งเอาไว้ต่อกับ GPS อีกช่องเอาไว้ต่อกับ PC หรืออุปกรณ์อื่นๆ และหาเบอร์ที่มีหน่วยความจำมากสักหน่อย ควรจะพัฒนา Code ด้วยพวกภาษาซี จะเหมาะกว่าครับ ถ้าต้องมีการคำนวณด้วย ส่วน GPS ก็หารุ่นที่เชื่อมต่อด้วย RS232 จะง่ายต่อการใช้งานมากครับ แต่ต้องดูรายละเอียดด้วยนะครับว่าสัญญาณเป็น RS232 หรือเป็น TTL และใช้ Supply กี่ Volt ถ้าใช้แหล่งจ่ายต่างระดับกันกับ CPU ก็ต้องมีการแปลงระดับสัญญาณให้เท่ากันก่อนถึงจะเชื่อมต่อกันได้ ถ้าจะให้แนะนำขอให้แปลงสัญญาณให้เป็นแบบ RS232 ด้วยกันทั้ง 2 ฝ่ายครับ เวลาพัฒนาโปรแกรม และทดสอบการทำงานจะทำได้ง่าย สามารถใช้ RS232 ของ PC เป็นตัวกลางในการทดสอบการทำงานได้ทั้ง 2 ฝ่าย คือทั้ง GPS และ CPU ถ้าใช้การเชื่อมต่อกันตรงๆเลยเวลามีปัญหาสำหรับมือใหม่แล้วจะทดสอบได้ยากครับ

CPU RX <-------[ RS232 Levl ] <------------>[RS232 Level] <------- GPS TX
CPU TX -------->[RS232 Lvel ] <------------>[RS232 Level] -------->GPS RX
CPU GND------------------------------------------------------------------------------------GPS GND

ย้อนกลับไปยัง