สงสัยเรื่อง opto และ triac

ถาม- ตอบปัญหาเกียวกับ Elec. เช่น ทำวงจรไหนไม่ work, หรือจะให้หาวงจรอะไร post ข้อความทิ้งไว้ได้เลยครับ

Moderator: gang

คนเล่นไฟ

โพสต์โดย คนเล่นไฟ » 07/07/2008 3:13 pm

พอดีผมได้ลองสร้างวงจรควบคุมไฟด้วยสัญญาณอะนาล็อก 0-10v. แล้วเจอปัญหาดังนี้ครับ
1.ผมใช้ตัว bta40 600a เป็นตัวเพาเวอร์ขับหลอดไฟ
2.และใช้ตัว opto moc3021 เป็นตัวขับ triac
3.ผมเข้าใจว่าหากเราป้อนแรงดัน 0-10v.ให้แก่ opto แล้ว มันจะค่อยๆสว่างๆขึ้นตามลำดับจริงไหมครับ แต่พอผมป้อนแรงดันเข้าไปแล้วค่อยเร่งแรงดันไปเรื่อยๆในขณะนั้นหลอดไฟมันก็ติดขึ้นมาทันทีเลย แบบว่ามันไม่ยอมค่อยๆสว่างน่ะครับ อ้อ.ลืมบอกไปว่าแรงดัน 0-10v.นี้ผมได้มาจากชุดคิท dmx512ครับ(ผมต่อบอร์ดdmx512ร่วมกับชุดคิตครับมันจะปล่อยแรงดันออกมาเป็น 0-10v.)

ดังนั้นจึงขอท่านช่วยแก้ข้อข้องใจให้ด้วยนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ :?

ภาพประจำตัวสมาชิก
Jack
Rookie
Rookie

โพสต์โดย Jack » 07/07/2008 8:23 pm

ตามวิธีการที่คุณทำผมว่าไม่น่าจะใช้ได้นะครับ แต่ก็ไม่เคยลองวิธีที่คุณทำเหมือนกัน แต่ถ้าวิเคราะกันตามหลักการแล้ว MOC3021 มันเป็น OPTO ซึ่งด้าน Input มันเป็น LED โดยปรกติมันก็จะทำหน้าที่แค่ ON/OFF ครับ ซึ่งการที่ต้องการทำ Dimmer แล้วใช้การปรับค่าแรงดันที่ป้อนให้กับ LED มันก็จะได้แค่ ON/OFF เหมือนกันนั้นแหละครับ แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าวิธีการที่คุณจะทำมันมี Trip พิเศษอะไรที่ผมมองไม่เห็นหรือเปล่า
เอาอย่างนี้ดีกว่าครับขอแนะนำวิธีที่ผมใช้แล้วได้ผลดีกว่า แล้วลองเอาไปทำดูครับ ถ้าต้องการทำ Dimmer หรือ หรี่ไฟ AC โดยใช้ MOC3021 ไปจุดชนวน Triac คุณต้องใช้สัญญาณ จาก MCU จำนวน 2 เส้น คือ สัญญาณ Output จำนวน 1 บิต สำหรับขับ LED ของ MOC3021 เพื่อให้ ON/OFF และสัญญาณ Input สำหรับตรวจจับมุม Zero(มุมศูนย์)ของ AC Line ถ้าเอาแบบประหยัดแต่ไม่ค่อยปลอดภัยสักเท่าไรก็ใช้ตัวต้านทานค่าประมาณ 10M ต่ออนุกรมกับ AC Line (ลองเอาไขควงเช็คไฟตรวจดูเลือกเอาเส้นที่มีไฟนะครับ) โดยปลายด้านหนึ่งของ R ให้ต่อกับ AC Line เลย ส่วนอีกด้านหนึ่ง ต่อเข้ากับพอร์ต CPU บิตที่จะใช้เป็น Input แล้วใช้ Diode 1N4148 ต่อ Protect Port ไว้สักหน่อย (เอา Diode 2 ตัว ต่ออนุกรมกัน โดยเอาจุดที่ A กับ K ชนกันต่อกับ Input ส่วน A ของตัวที่ 1 ต่อกับ +VCC และ K ของตัวที่ 2 ต่อลง GND) แต่วิธีนี้ให้ระวังไฟดูดนะครับถ้าเสียบปลั๊กกลับด้าน สลับ Line กับ Nutron หลักการตรวจเช็คก็คืออ่านค่า Logic ที่บิต Input คอยตรวจจับการเปลี่ยนแปลงจาก "1" เป็น "0" แล้วเริ่มนับเวลา เพื่อทำการจุดชนวน MOC3021 ถ้าเริ่มจุดชนวนที่มุม Zero เลย ซึ่งก็คือจุดที่ตรวจพบการเปลี่ยนจากโลจิก "1" เป็น "0" จะทำให้ได้ Output สูงสุด ถ้าหน่วงเวลานานออกไปมากเท่าไร ขนาดแรงดันของ AC Output ก็จะลดลง โดยวิธีการคำนวณมุมให้เทียบจากเวลาที่ตรวจพบมุม Zero (โลจิกเปลี่ยนจาก "1" เป็น "0") ซึ่งไฟบ้านของไทยจะมีความถี่ 50Hz หรือ หรือ 20mS ต่อ 1 Cycle หรือคิดเป็นมุมก็ 360องศา ต่อ 1 Cycle ถ้าคุณพบมุม Zero แล้วหน่วงเวลาไป 10mS แล้วจึงสั่ง ON LED ของ MOC3021 ก็จะเท่ากับสั่ง ON ที่มุม 180องศา โดยประมาณ ซึ่งก็จะได้ AC Output ครึ่งหนึ่งอย่างนี้เป็นต้น ไม่รู้เข้าใจหรือเปล่า
***หมายเหตุ*** การสั่ง จุดชนวน LED ของ MOC3021 ให้ใช้การ Trigger คือ ON ปรมาณ 100uS แล้วปิด ห้าม ON ค้างนะครับ

mckine

ชุดคิท dmx512 0-10v

โพสต์โดย mckine » 20/08/2008 9:25 pm

หวัดดีครับ พี่คนเล่นไฟ
ผมอยากทราบว่าพี่ไปซื้อชุดคิท dmx512 0-10v.จากที่ไหนครับ
ผมอยากได้จังเลยช่วยบอกด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
mckine

มือใหม่หัดเล่น

โพสต์โดย มือใหม่หัดเล่น » 08/09/2008 6:14 pm

รบกวนนะครับพี่ พอจะมีโค้ด หรือตัวอย่างวงจรที่ใช้ หรือเปล่าครับ

บุคคลทั่วไป

โพสต์โดย บุคคลทั่วไป » 18/02/2009 9:44 pm

Jack เขียน:ตามวิธีการที่คุณทำผมว่าไม่น่าจะใช้ได้นะครับ แต่ก็ไม่เคยลองวิธีที่คุณทำเหมือนกัน แต่ถ้าวิเคราะกันตามหลักการแล้ว MOC3021 มันเป็น OPTO ซึ่งด้าน Input มันเป็น LED โดยปรกติมันก็จะทำหน้าที่แค่ ON/OFF ครับ ซึ่งการที่ต้องการทำ Dimmer แล้วใช้การปรับค่าแรงดันที่ป้อนให้กับ LED มันก็จะได้แค่ ON/OFF เหมือนกันนั้นแหละครับ แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าวิธีการที่คุณจะทำมันมี Trip พิเศษอะไรที่ผมมองไม่เห็นหรือเปล่า
เอาอย่างนี้ดีกว่าครับขอแนะนำวิธีที่ผมใช้แล้วได้ผลดีกว่า แล้วลองเอาไปทำดูครับ ถ้าต้องการทำ Dimmer หรือ หรี่ไฟ AC โดยใช้ MOC3021 ไปจุดชนวน Triac คุณต้องใช้สัญญาณ จาก MCU จำนวน 2 เส้น คือ สัญญาณ Output จำนวน 1 บิต สำหรับขับ LED ของ MOC3021 เพื่อให้ ON/OFF และสัญญาณ Input สำหรับตรวจจับมุม Zero(มุมศูนย์)ของ AC Line ถ้าเอาแบบประหยัดแต่ไม่ค่อยปลอดภัยสักเท่าไรก็ใช้ตัวต้านทานค่าประมาณ 10M ต่ออนุกรมกับ AC Line (ลองเอาไขควงเช็คไฟตรวจดูเลือกเอาเส้นที่มีไฟนะครับ) โดยปลายด้านหนึ่งของ R ให้ต่อกับ AC Line เลย ส่วนอีกด้านหนึ่ง ต่อเข้ากับพอร์ต CPU บิตที่จะใช้เป็น Input แล้วใช้ Diode 1N4148 ต่อ Protect Port ไว้สักหน่อย (เอา Diode 2 ตัว ต่ออนุกรมกัน โดยเอาจุดที่ A กับ K ชนกันต่อกับ Input ส่วน A ของตัวที่ 1 ต่อกับ +VCC และ K ของตัวที่ 2 ต่อลง GND) แต่วิธีนี้ให้ระวังไฟดูดนะครับถ้าเสียบปลั๊กกลับด้าน สลับ Line กับ Nutron หลักการตรวจเช็คก็คืออ่านค่า Logic ที่บิต Input คอยตรวจจับการเปลี่ยนแปลงจาก "1" เป็น "0" แล้วเริ่มนับเวลา เพื่อทำการจุดชนวน MOC3021 ถ้าเริ่มจุดชนวนที่มุม Zero เลย ซึ่งก็คือจุดที่ตรวจพบการเปลี่ยนจากโลจิก "1" เป็น "0" จะทำให้ได้ Output สูงสุด ถ้าหน่วงเวลานานออกไปมากเท่าไร ขนาดแรงดันของ AC Output ก็จะลดลง โดยวิธีการคำนวณมุมให้เทียบจากเวลาที่ตรวจพบมุม Zero (โลจิกเปลี่ยนจาก "1" เป็น "0") ซึ่งไฟบ้านของไทยจะมีความถี่ 50Hz หรือ หรือ 20mS ต่อ 1 Cycle หรือคิดเป็นมุมก็ 360องศา ต่อ 1 Cycle ถ้าคุณพบมุม Zero แล้วหน่วงเวลาไป 10mS แล้วจึงสั่ง ON LED ของ MOC3021 ก็จะเท่ากับสั่ง ON ที่มุม 180องศา โดยประมาณ ซึ่งก็จะได้ AC Output ครึ่งหนึ่งอย่างนี้เป็นต้น ไม่รู้เข้าใจหรือเปล่า
***หมายเหตุ*** การสั่ง จุดชนวน LED ของ MOC3021 ให้ใช้การ Trigger คือ ON ปรมาณ 100uS แล้วปิด ห้าม ON ค้างนะครับ

บุคคลทั่วไป

โพสต์โดย บุคคลทั่วไป » 21/02/2009 8:48 pm

คุณ คนเล่นไฟครับ
สิ่งที่คุณสงสัยมันเป็นส่วนหนึ่งในโปรเจคของผมเลยครับ สงสัยอะไรยังไงจะอธิบายให้นะครับ

aob_inc@hotmail.com

ร่วมด้วยช่วยกันครับ บางทีผมถึงทางตันก็ไม่มีใครตอบกระทู้ผม ผมก็เหนื่อยใจ(แอบบ่น) :lol:

dmx-512

โพสต์โดย dmx-512 » 07/03/2009 11:04 am

ไฟดีซี 0-10โวลท์ เป็นเพียง Demultiplex DMX-512 สำหรับป้อน Analog Dimmer
การควบคุม opto เพื่อขับTriac ในการหรี่ไฟ ต้องเป็นสัญญาณ PWM ซึ่งได้จาก วงจรcomparator ระหว่าง ดีซี 0-10 โวลท์ เทียบกับ สัญญาณSawtooth 50Hz หรือ 120Hzโดยการใช้Zero Cross Detect
ลองเข้าไปดูที่ ice.co.th หรือ icelectronic.com

ย้อนกลับไปยัง