ขอถามต่อคับ...

ถาม- ตอบปัญหาเกียวกับ Elec. เช่น ทำวงจรไหนไม่ work, หรือจะให้หาวงจรอะไร post ข้อความทิ้งไว้ได้เลยครับ

Moderator: gang

ภาพประจำตัวสมาชิก
OaTzy
Beginer
Beginer

ขอถามต่อคับ...

โพสต์โดย OaTzy » 08/03/2006 3:02 pm

จากกระทู้วงจรอัดเสียงน่ะคับ

http://www.m108.com/nuke/modules.php?na ... opic&t=182

สำหรับวงจร อัด และ เล่นเสียง แบบธรรมดา ถ้าเกิดว่าเราจะใช้ไมค์ และใส่ลำโพงในตัว ควรจะใส่ตรงส่วนไหนของวงจรอ้ะคับ ขอบคุณค้าบบบ :D

gang
Master of the Order[ ผู้ดูแลระบบ]
Master of the Order[ ผู้ดูแลระบบ]
ติดต่อ:

re: ขอถามต่อคับ...

โพสต์โดย gang » 08/03/2006 3:43 pm

จากวงจรรูปที่ 2 นะ
จุดรับสัญญานเสียงเข้า ---> jack for input from computer
จุดต่อสัญญานเสียงออก --> jack for computer speaker

แต่หากจะบันทึกเสียงจากไมล์น่าจะหาวงจร pre mic มาต่อให้สัญญานแรงขึ้นก่อนจะส่งเข้าวงจรบันทึกเสียงครับ

ส่วนสัญญานเสียงออกก็เช่นเดียวกันครับ ถ้าใช้ลำโพงเล็กๆแค่ 0.5 watt ก็ต่อตรงได้เลย แต่ถ้าต้องต่อลำโพงวัตต์ที่สูงขึ้นก็ต้องวงจร power Amp มาต่อด้วยครับ
:P
I Love Arduino

OaTzy
Beginer
Beginer

re: ขอถามต่อคับ...

โพสต์โดย OaTzy » 08/03/2006 4:08 pm

ขอบคุณค้าบบ คือ อยากทำวงจรอัดเสียงน่ารัก ๆ ไว้ให้แฟนฟังอ้ะคับ อยากทำให้ได้แบบที่มันใส่ไว้ในตุ๊กตาอัดเสียงน่ะ :lol:

หรือมีข้อแนะนำอะไรก็ แนะนำด้วยนะค้าบบ เพิ่งหันมาเล่นพวกวงจรที่ต่อเองได้ง่าย ๆ อ้ะคับ ไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านนี้ แหะ ๆ :D

sasa

Re: re: ขอถามต่อคับ...

โพสต์โดย sasa » 18/12/2007 1:30 am

gang เขียน:จากวงจรรูปที่ 2 นะ
จุดรับสัญญานเสียงเข้า ---> jack for input from computer
จุดต่อสัญญานเสียงออก --> jack for computer speaker

แต่หากจะบันทึกเสียงจากไมล์น่าจะหาวงจร pre mic มาต่อให้สัญญานแรงขึ้นก่อนจะส่งเข้าวงจรบันทึกเสียงครับ

ส่วนสัญญานเสียงออกก็เช่นเดียวกันครับ ถ้าใช้ลำโพงเล็กๆแค่ 0.5 watt ก็ต่อตรงได้เลย แต่ถ้าต้องต่อลำโพงวัตต์ที่สูงขึ้นก็ต้องวงจร power Amp มาต่อด้วยครับ

บุคคลทั่วไป

Re: re: ขอถามต่อคับ...

โพสต์โดย บุคคลทั่วไป » 21/03/2008 11:30 am

sasa เขียน:
gang เขียน:จากวงจรรูปที่ 2 นะ

ย้อนกลับไปยัง