จำหน่ายและให้คำปรึกษาเกี่ยวกับการใช้งานบอร์ดไมโครคอนโทรลเลอร์ Arduino, Shield for arduino, Module และ Sensor รุ่นต่างๆ

แยกเสียงดนตรี

ถาม- ตอบปัญหาเกียวกับ Elec. เช่น ทำวงจรไหนไม่ work, หรือจะให้หาวงจรอะไร post ข้อความทิ้งไว้ได้เลยครับ

Moderator: gang

noom_dd
Rookie
Rookie

แยกเสียงดนตรี

โพสต์โดย noom_dd » 17/08/2010 1:46 pm

มีวงจรแยกเสียงเบสออกจากเสียงเพลงไหมครับ :?:

ภาพประจำตัวสมาชิก
gang
Master of the Order[ ผู้ดูแลระบบ]
Master of the Order[ ผู้ดูแลระบบ]
ติดต่อ:

Re: แยกเสียงดนตรี

โพสต์โดย gang » 18/08/2010 8:55 am

ลองดูวงจรนี้ดูครับ

http://electronics.rory.co.nz/projects/ ... araoke.php

ใช้หลักการว่า ทำวงจรขยายด้านซ้ายแบบกลับเฟส ( inverting ) และทำวงจรขยายด้านขวาแบบไม่กลับเฟส ( non inverting ) จากนั้นเอาสัญญานที่ได้ทั้งสองมา mix กัน ถ้าเป็นเสียงคนร้องซึ่งจะมีอยู่ในทั้ง R และ L จะหักล้างกันเองจนทำให้เหลือเฉพาะเสียงดนตรีครับ
ผมเคยทำเล่นวงจรประมาณนี้แต่ไม่ใช่วงจรนี้นะครับ แต่ไม่ work ตอนนั้นยังใช้ tape อยู่เลย ไม่แน่ใจว่าถ้าใช้กับเครื่อง mp3 หรือ cd อาจจะใช้ได้ก็ได้ครับ เพราะดูจากหลักการแล้วจะต้องใช้แหล่งกำเนิดเสียงที่มีความแรงของสัญญานเท่าๆกัน
I Love Arduino

ย้อนกลับไปยัง