จำหน่ายและให้คำปรึกษาเกี่ยวกับการใช้งานบอร์ดไมโครคอนโทรลเลอร์ Arduino, Shield for arduino, Module และ Sensor รุ่นต่างๆ

EEPROM หรือ USB ดีกว่าครับ

ถาม- ตอบปัญหาเกียวกับ Elec. เช่น ทำวงจรไหนไม่ work, หรือจะให้หาวงจรอะไร post ข้อความทิ้งไว้ได้เลยครับ

Moderator: gang

mastergoong
Beginer
Beginer

EEPROM หรือ USB ดีกว่าครับ

โพสต์โดย mastergoong » 02/09/2011 11:36 pm

คือตอนนี้ผมต้องการที่เก็บข้อมูลสำรองเอาไว้อะครับโดยผมมี eeprom 25lc256 กับ usb หรือ sd card ผมจะเก็บขอมูลไว้ในที่ใหน่ดีที่สุดครับ ผมจะเก็บไว้เป็นข้อมูลสำรอง สามารถอ่านหรือเขียนได้รวดเร็วครับ ตอนนี้ผมลองเขียน ลง 25lc256 แต่มันแปลก ๆ ยังงัยก็ไม่รู้ครับ สมมติตอนที่ผมจะเก็บข้อมูลเป็น 0x5a0 มันกลับเก็บได้ 0x00a0 มันเปลียนกับว่าไบต์หน้ามันไม่เก็บผมเลย สงสัยว่าจะเก็บไว้ที่ใหน่ดีครับง่ายและเร็วด้วยครับ ส่วนการเก็บลง sdcard นี้ผมยังไม่เคยลองว่ายากหรือเปล่า

แนะนำด้วยครับ

ย้อนกลับไปยัง